ਖੁੱਲੀ ਸੋਚ ਅਪਨਾਏ ਭਾਰਤ :ਚੀਨ ਮੀਡਿਆ

ਬੀਜਿੰਗ / ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ . ਡੋਕਲਾਮ ਵਿਵਾਦ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ  ਨੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਭਾਰਤ ਉੱਤੇ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਸਾਧਿਆ ਹੈ । ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ , ਭਾਰਤ ਬਹੁਤ ਛੋਟੀ ਸੋਚ ਵਾਲਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ , ਉਹ ਮਾਨਤਾ ਹੈ ਕਿ ਬਾਰਡਰ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਸੜਕ ਦੋਨਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਰਣਨੀਤੀਕ ਹਾਲਾਤ ਨੂੰ ਤੈਅ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ । ਚੀਨੀ ਮੀਡਿਆ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਕੋਲਡ ਵਾਰ ਖਤਮ ਕਰੇ ਅਤੇ ਇਲਾਕੇ ਦਾ ਦਾਦਾ ਬਨਣ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਛੱਡ ਦੇ । ਦੱਸ ਦਿਓ ਕਿ ਸਿੱਕੀਮ ਸੇਕਟਰ ਵਿੱਚ ਭੁਟਾਨ ਟਰਾਇਜੰਕਸ਼ਨ ਦੇ ਕੋਲ ਚੀਨ ਇੱਕ ਸੜਕ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਭੁਟਾਨ ਇਸਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ । ਕਰੀਬ 2 ਮਹੀਨੇ ਵਲੋਂ ਇਸ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਫੌਜੀ ਆਮਨੇ – ਸਾਹਮਣੇ ਹੈ । ਚੀਨ ਨੂੰ ਤੇਜੀ ਵਲੋਂ ਡੇਵਲਪ ਹੁੰਦੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਵੇਖੇ ਭਾਰਤ . . . ਨਿਊਜ ਏਜੰਸੀ ਏਏਨਆਈ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਚੀਨ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਅਖਬਾਰ ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਏਡੀਟੋਰਿਅਲ ਵਿੱਚ ਇਹ ਕਮੇਂਟ ਕੀਤਾ ਹੈ । ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਹੈ , ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਸੀਤ ਲੜਾਈ ( ਕੋਲਡ ਵਾਰ ) ਅਤੇ ਇਲਾਕੇ ਦਾ ਦਾਦਾ ਬਨਣ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਛੱਡ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ । ਉਦੋਂ ਉਹ ਚੀਨ ਨੂੰ ਖਤਰੇ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦੇਖਣ ਦੇ ਬਜਾਏ ਇੱਕ ਤੇਜੀ ਵਲੋਂ ਡੇਵਲਪ ਹੁੰਦੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਮੋਕੀਆਂ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਵੇਖ ਸਕੇਂਗਾ ।
ਖੁੱਲੀ ਸੋਚ ਅਪਨਾਏ ਭਾਰਤ– ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਸ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਛੋਟੀ ਸੋਚ ਬਦਲਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਕੋਈ ਸੰਕਟ ਨਹੀਂ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਚੀਨ ਸਿਰਫ ਪੂਰੇ ਬਾਰਡਰ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਸੜਕ ਹੀ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤਾਂਕਿ ਚੀਨੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਫੌਜੀ ਦੀ ਆਵਾਜਾਹੀ ਹੋ ਸਕੇ । ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਖੁੱਲੀ ਸੋਚ ਅਪਨਾਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਨੂੰ ਖਤਰ‌ੀਆਂ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਦੇਖਣ , ਚੁਣੋਤੀ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਲੈਣਾ ਛੱਡ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ । ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਛੋਟੇ ਸਾਉਥ ਏਸ਼ੀਅਨ ਕੰਟਰੀਜ ਅਤੇ ਬਾਕੀ ਦੁਨੀਆ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਆਪਣੇ ਏਟੀਟਿਊਡ ਉੱਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ।
ਝੜਪ ਦੇ ਬਾਅਦ ਲੇਹ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਫਲੈਗ ਮੀਟਿੰਗ– ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਚੀਨ ਦੇ ਆਰਮੀ ਆਫਿਸ਼ਿਅਲਸ ਦੇ ਵਿੱਚ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਲੇਹ ਦੇ ਚੁਸ਼ੂਲ ਸੇਕਟਰ ਵਿੱਚ ਫਲੈਗ ਮੀਟਿੰਗ ਹੋਈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਖਾਸਤੌਰ ਉੱਤੇ ਪੈਂਗਾਂਗ ਝੀਲ ਦੇ ਕੰਡੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਦੋਨਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਕਹੀ ਝੜਪ ਦੇ ਉਪਜੇ ਤਨਾਵ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਣ ਦੇ ਉਪਰਾਲੀਆਂ ਉੱਤੇ ਗੱਲਬਾਤ ਹੋਈ ।- ਸੋਰਸੇਜ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ LAC ( ਅਸਲੀ ਕਾਬੂ ਰੇਖਾ ) ਉੱਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਯਥਾਸਥਿਤੀ ( status quo ) ਬਣਾਏ ਰੱਖਣ ਦੀ ਮੌਜੂਦਾ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਮਜਬੂਤ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਚਰਚਾ ਹੋਈ । ਦੱਸ ਦਿਓ ਕਿ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਮੀਡਿਆ ਰਿਪੋਰਟਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸੀਮਾ ਵਿੱਚ ਆ ਰਹੇ ਚੀਨੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਸੀ । ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਦੋਨਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪੱਥਰ ਚਲੇ ਸਨ ਅਤੇ ਦੋਨਾਂ ਵੱਲ ਦੇ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਸੱਟਾਂ ਆਈ ਸਨ ।
ਕੀ ਹੈ ਡੋਕਲਾਮ ਵਿਵਾਦ ?– ਇਹ ਵਿਵਾਦ 16 ਜੂਨ ਨੂੰ ਤੱਦ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ , ਜਦੋਂ ਇੰਡਿਅਨ ਟਰੂਪਸ ਨੇ ਡੋਕਲਾਮ ਏਰਿਆ ਵਿੱਚ ਚੀਨ ਦੇ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਸੜਕ ਬਣਾਉਣ ਵਲੋਂ ਰੋਕ ਦਿੱਤੀ ਸੀ । ਹਾਲਾਂਕਿ ਚੀਨ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਸੜਕ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ।- ਇਸ ਏਰਿਆ ਦਾ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਨਾਮ ਡੋਕਿਆ ਲਿਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਭੁਟਾਨ ਵਿੱਚ ਇਸਨੂੰ ਡੋਕਲਾਮ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਚੀਨ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਉਸਦੇ ਡੋਂਗਲਾਂਗ ਰੀਜਨ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ । ਭਾਰਤ – ਚੀਨ ਦਾ ਜੰਮੂ – ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਲੋਂ ਲੈ ਕੇ ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਤੱਕ 3488 km ਲੰਮਾ ਬਾਰਡਰ ਹੈ । ਇਸਦਾ 220 km ਹਿੱਸਾ ਸਿੱਕੀਮ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ।
ਭਾਰਤ ਦੀ ਕੀ ਹੈ ਚਿੰਤਾ ?– ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਨੇ ਚੀਨ ਵਲੋਂ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਦੇ ਸੜਕ ਬਣਾਉਣ ਵਲੋਂ ਇਲਾਕੇ ਦੀ ਮੌਜੂਦਾ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਬਦਲਾਵ ਆਵੇਗਾ , ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਿਕਿਉਰਿਟੀ ਲਈ ਯੇ ਗੰਭੀਰ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਹੈ । ਰੋਡ ਲਿੰਕ ਵਲੋਂ ਚੀਨ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਉੱਤੇ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਮਿਲਿਟਰੀ ਏਡਵਾਂਟੇਜ ਹਾਸਲ ਹੋਵੇਗੀ । ਇਸਤੋਂ ਨਾਰਥਇਸਟਰਨ ਸਟੇਟਸ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਜੋੜਨ ਵਾਲਾ ਕਾਰਿਡੋਰ ਚੀਨ ਦੀ ਜਦ ਵਿੱਚ ਆ ਜਾਵੇਗਾ ।
ਬਿਨਾਂ ਸ਼ਰਤ ਪਿੱਛੇ ਹੱਟਣ ਵਲੋਂ ਭਾਰਤ ਦਾ ਇਨਕਾਰ– ਭਾਰਤ ਨੇ ਡੋਕਲਾਮ ਵਲੋਂ ਆਪਣੀ ਸੈਨਾਵਾਂ ਬਿਨਾਂ ਸ਼ਰਤ ਵਾਪਸ ਬੁਲਾਣ ਦੀ ਚੀਨ ਦੀ ਮੰਗ ਠੁਕਰਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ । ਇੰਡਿਅਨ ਫਾਰੇਨ ਮਿਨਿਸਟਰੀ ਦੇ ਸਪੋਕਸਪਰਸਨ ਗੋਪਾਲ ਬਾਗਲੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ , ਅਸੀਂ ਡੋਕਲਾਮ ਮਸਲੇ ਉੱਤੇ ਆਪਣਾ ਨਜਰਿਆ ਅਤੇ ਰਸਤਾ ਲੱਭਣ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਨੂੰ ਚੀਨ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਸਾਫ਼ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਸੀਮਾ ਦੇ ਮਸਲੇ ਨੂੰ ਨਿੱਪਟਾਣ ਲਈ ਦੋਨਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਵਲੋਂ ਇੱਕ ਸਿਸਟਮ ਬਣਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਮੌਜੂਦਾ ਵਿਵਾਦ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੀ ਸਾਨੂੰ ਉਸੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ ਵਧਨਾ ਹੋਵੇਗਾ । ਇੰਟਰਨੇਸ਼ਨਲ ਕੰਮਿਉਨਿਟੀ ਨੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਸਪੋਰਟ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਦਾ ਹੱਲ ਗੱਲਬਾਤ ਵਲੋਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ । ਅਸੀਂ ਇੰਟਰਨੇਸ਼ਨਲ ਲੇਵਲ ਉੱਤੇ ਆਪਣੇ ਨਜਰਿਏ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ।

Please follow and like us:
Bookmark the permalink.

Comments are closed.